- หน้าแรก
- Key Message/Infographic
![](/assets/portals/5/fileups/zone2/images/big_banner/yellow-light-bulb-paper-cutout-brain-outline-face-made-with-chalk-blackboard-1140-200.jpg)
ข่าวประชาสัมพันธ์
Key Message/Infographic
สศท.2 ร่วมกิจกรรม workshop กรณีศึกษา ปัญหาภัยแล้งพื้นที่อำเภอนาน้อย จังหวัดน่าน
ระหว่างวันที่ 4-7 กรกฎาคม 2565 นายประเสริฐศักดิ์ แสงสัทธา ผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตรที่ 2 (สศท.2) มอบหมายให้ นางธัญญ์พิชชา เถระรัชชานนท์ ผู้อำนวยการส่วนสารสนเทศการเกษตร พร้อมด้วย นางสาวปานรดา ถาเรือน นักวิเคราะห์นโยบายและแผนชำนาญการ ร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการเรื่อง การประเมินความเปราะบางต่อการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ ผ่านระบบออนไลน์ ZOOM ณ ห้องประชุม สศท.2 และในวันที่ 6-7 จะเดินทางไปร่วมสังเกตการณ์กิจกรรมในพื้นที่โครงการฯ ต.บัวใหญ่ อ.นาน้อย จ.น่าน
สำหรับวันที่ 5 กรกฎาคม 2565 สศท.2 ร่วมกิจกรรม workshop และนำเสนอการจัดทำแผนชุมชน ร่วมกับ หน่วยงานในพื้นที่ กรณีศึกษา ปัญหาภัยแล้งพื้นที่อำเภอนาน้อย จังหวัดน่าน ณ โรงแรมน้ำทอง อำเภอเมือง จังหวัดน่าน มีสาระสำคัญดังนี้
1. วิเคราะห์สภาพแวดล้อมชุมชนที่จะศึกษา เช่น สิ่งแวดล้อมทางกายภาพ โครงสร้างพื้นฐาน ชีวิตความเป็นอยู่ของประชาชน
2. การจัดทำแผนชุมชน โดยบูรณาการทุกภาคส่วนที่เกี่ยวข้อง เพื่อหาแนวทางและแผนการแก้ไขปัญหาในการรองรับการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ โดยแบ่งเป็น 1) แผนก่อนเกิดภัย 2) แผนระหว่างเกิดภัย และ 3) แผนฟื้นฟูหลังเกิดภัย
3. วิเคราะห์ปัจจัยต่างๆ ในพื้นที่ที่คาดว่าจะส่งผลกระทบต่อการนำแผนชุมชนลงไปปฏิบัติในพื้นที่
ภาพ/ข่าว : คณะทำงานประชาสัมพันธ์ สศท.2 พิษณุโลก
สำหรับวันที่ 5 กรกฎาคม 2565 สศท.2 ร่วมกิจกรรม workshop และนำเสนอการจัดทำแผนชุมชน ร่วมกับ หน่วยงานในพื้นที่ กรณีศึกษา ปัญหาภัยแล้งพื้นที่อำเภอนาน้อย จังหวัดน่าน ณ โรงแรมน้ำทอง อำเภอเมือง จังหวัดน่าน มีสาระสำคัญดังนี้
1. วิเคราะห์สภาพแวดล้อมชุมชนที่จะศึกษา เช่น สิ่งแวดล้อมทางกายภาพ โครงสร้างพื้นฐาน ชีวิตความเป็นอยู่ของประชาชน
2. การจัดทำแผนชุมชน โดยบูรณาการทุกภาคส่วนที่เกี่ยวข้อง เพื่อหาแนวทางและแผนการแก้ไขปัญหาในการรองรับการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ โดยแบ่งเป็น 1) แผนก่อนเกิดภัย 2) แผนระหว่างเกิดภัย และ 3) แผนฟื้นฟูหลังเกิดภัย
3. วิเคราะห์ปัจจัยต่างๆ ในพื้นที่ที่คาดว่าจะส่งผลกระทบต่อการนำแผนชุมชนลงไปปฏิบัติในพื้นที่
ภาพ/ข่าว : คณะทำงานประชาสัมพันธ์ สศท.2 พิษณุโลก