- หน้าแรก
- ประกาศอื่นๆ/สมัครงาน
![](/assets/portals/5/fileups/zone2/images/big_banner/bulletin.jpg)
ข่าวประชาสัมพันธ์
ประกาศอื่นๆ/สมัครงาน
สศท.2 จัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ สศท.1-12 ครั้งที่ 1
สศท.2 เริ่มต้นศักราชใหม่ด้วยการ Kick off จัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างบุคลากรในสังกัด สศท.1-12 หลักสูตร “การนำเทคโนโลยีและนวัตกรรมไปประยุกต์ใช้เพื่อสนับสนุนการทำงานภายในองค์กร” ครั้งที่ 1/2565 โดยทีมวิทยากรในสังกัด สศท.1-12 เพื่อพัฒนาศักยภาพบุคลากร และสนับสนุนหน่วยงานให้ก้าวสู่การเป็นองค์กรภาครัฐ 4.0
วันพุธที่ 5 มกราคม 2565 นายประเสริฐศักดิ์ แสงสัทธา ผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตรที่ 2 (สศท.2 พิษณุโลก) เป็นประธานเปิดการจัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างบุคลากรในสังกัด สศท.1–12 ในหลักสูตร “การนำเทคโนโลยีและนวัตกรรมไปประยุกต์ใช้เพื่อสนับสนุนการทำงานภายในองค์กร” ครั้งที่ 1/2565 โดยครั้งนี้มีทีมวิทยากรจาก สศท.1 (เชียงใหม่) สศท.4 (ขอนแก่น) สศท.10 (ราชบุรี) และสศท.12 (นครสวรรค์) ร่วมแลกเปลี่ยนฯ จำนวน 3 เรื่อง ได้แก่
- การจัดทำระบบติดตามการใช้จ่ายเงินตามปีงบประมาณ/ ระบบติดตามงานของผู้บริหาร
- นวัตกรรมจองรถอัจฉริยะ
- นวัตกรรมการลดเวลาในการวิเคราะห์ข้อมูลเชิงพื้นที่ของสินค้าเกษตรด้วยเทคโนโลยี Remote Sensing
ในการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ มีผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร ผู้อำนวยการส่วน หัวหน้าฝ่ายบริหารทั่วไป ข้าราชการ และเจ้าหน้าที่ฯ ในสังกัด สศท.1-12 เข้าร่วมกิจกรรม รวมทั้งสิ้นประมาณ 80 คน โดยส่วนใหญ่พึงพอใจต่อการจัดกิจกรรมดังกล่าว เพราะเห็นว่าเป็นเวทีให้บุคลากรของ สศท. ได้ฝึกการนำเสนอผลงาน และเปิดโอกาสให้แต่ละ สศท. ได้แลกเปลี่ยนองค์ความรู้ด้านการประยุกต์ใช้เทคโนโลยีในการปฎิบัติงานตามภารกิจ สศก. ระหว่างกัน ซึ่งนับเป็นการบูรณาการยกระดับด้านการพัฒนาองค์กรในภาพรวมของ สศท.1-12 ภายใต้โครงการส่งเสริมการพัฒนาหน่วยงานระดับสำนัก/ศูนย์/กอง/สศท.1-12 ด้านที่ 4 การจัดให้มีระบบการติดตามงาน และการจัดการความรู้ เพื่อส่งเสริมพัฒนาศักยภาพบุคลากร และสนับสนุนหน่วยงานให้ก้าวสู่การเป็นองค์กรภาครัฐ 4.0
แผนการจัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ฯ ในครั้งต่อไป (ครั้งที่ 2/2565) จะจัดขึ้นในวันที่ 17 มกราคม 2565 เวลา 9.00-12.00 น. จำนวน 4 เรื่อง ได้แก่
- ระบบประวัติการบำรุงรักษารถยนต์ราชการ
- การประยุกต์ใช้ GIS เพื่อหาพื้นที่เหมาะสมในการปลูกพืชทางเลือก (โกโก้)
- การสร้างฐานข้อมูลออนไลน์ ศกอ. สศท.5 ด้วย Google Maps
- การรายงานภาวะการผลิตพืชไร่ พืชผัก ไม้ผล และไม้ยืนต้น โดยใช้ QR Code
โดยทีมวิทยากรจาก สศท.5 (นครราชสีมา) สศท.7 (ชัยนาท) สศท.9(สงขลา) และ สศท.11(อุบลราชธานี)
สำหรับการจัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ฯ ในครั้งนี้ เป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่ ผอ.สศท.2 มอบหมายให้ คณะทำงานพัฒนาคุณภาพการบริหารจัดการภาครัฐ และส่งเสริมการพัฒนาหน่วยงานของสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตรที่ 2 (PMQA สศท.2) หมวดที่ 1 การนำองค์การ เป็นฝ่ายจัดกิจกรรมดังกล่าว
ภาพ/ข่าว : คณะทำงานประชาสัมพันธ์ สศท.2 พิษณุโลก
วันพุธที่ 5 มกราคม 2565 นายประเสริฐศักดิ์ แสงสัทธา ผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตรที่ 2 (สศท.2 พิษณุโลก) เป็นประธานเปิดการจัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างบุคลากรในสังกัด สศท.1–12 ในหลักสูตร “การนำเทคโนโลยีและนวัตกรรมไปประยุกต์ใช้เพื่อสนับสนุนการทำงานภายในองค์กร” ครั้งที่ 1/2565 โดยครั้งนี้มีทีมวิทยากรจาก สศท.1 (เชียงใหม่) สศท.4 (ขอนแก่น) สศท.10 (ราชบุรี) และสศท.12 (นครสวรรค์) ร่วมแลกเปลี่ยนฯ จำนวน 3 เรื่อง ได้แก่
- การจัดทำระบบติดตามการใช้จ่ายเงินตามปีงบประมาณ/ ระบบติดตามงานของผู้บริหาร
- นวัตกรรมจองรถอัจฉริยะ
- นวัตกรรมการลดเวลาในการวิเคราะห์ข้อมูลเชิงพื้นที่ของสินค้าเกษตรด้วยเทคโนโลยี Remote Sensing
ในการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ มีผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร ผู้อำนวยการส่วน หัวหน้าฝ่ายบริหารทั่วไป ข้าราชการ และเจ้าหน้าที่ฯ ในสังกัด สศท.1-12 เข้าร่วมกิจกรรม รวมทั้งสิ้นประมาณ 80 คน โดยส่วนใหญ่พึงพอใจต่อการจัดกิจกรรมดังกล่าว เพราะเห็นว่าเป็นเวทีให้บุคลากรของ สศท. ได้ฝึกการนำเสนอผลงาน และเปิดโอกาสให้แต่ละ สศท. ได้แลกเปลี่ยนองค์ความรู้ด้านการประยุกต์ใช้เทคโนโลยีในการปฎิบัติงานตามภารกิจ สศก. ระหว่างกัน ซึ่งนับเป็นการบูรณาการยกระดับด้านการพัฒนาองค์กรในภาพรวมของ สศท.1-12 ภายใต้โครงการส่งเสริมการพัฒนาหน่วยงานระดับสำนัก/ศูนย์/กอง/สศท.1-12 ด้านที่ 4 การจัดให้มีระบบการติดตามงาน และการจัดการความรู้ เพื่อส่งเสริมพัฒนาศักยภาพบุคลากร และสนับสนุนหน่วยงานให้ก้าวสู่การเป็นองค์กรภาครัฐ 4.0
แผนการจัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ฯ ในครั้งต่อไป (ครั้งที่ 2/2565) จะจัดขึ้นในวันที่ 17 มกราคม 2565 เวลา 9.00-12.00 น. จำนวน 4 เรื่อง ได้แก่
- ระบบประวัติการบำรุงรักษารถยนต์ราชการ
- การประยุกต์ใช้ GIS เพื่อหาพื้นที่เหมาะสมในการปลูกพืชทางเลือก (โกโก้)
- การสร้างฐานข้อมูลออนไลน์ ศกอ. สศท.5 ด้วย Google Maps
- การรายงานภาวะการผลิตพืชไร่ พืชผัก ไม้ผล และไม้ยืนต้น โดยใช้ QR Code
โดยทีมวิทยากรจาก สศท.5 (นครราชสีมา) สศท.7 (ชัยนาท) สศท.9(สงขลา) และ สศท.11(อุบลราชธานี)
สำหรับการจัดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ฯ ในครั้งนี้ เป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่ ผอ.สศท.2 มอบหมายให้ คณะทำงานพัฒนาคุณภาพการบริหารจัดการภาครัฐ และส่งเสริมการพัฒนาหน่วยงานของสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตรที่ 2 (PMQA สศท.2) หมวดที่ 1 การนำองค์การ เป็นฝ่ายจัดกิจกรรมดังกล่าว
ภาพ/ข่าว : คณะทำงานประชาสัมพันธ์ สศท.2 พิษณุโลก