- หน้าแรก
- ข่าวประชาสัมพันธ์
สศท.3 เข้าร่วมการประชุมกลุ่มย่อยคณะทำงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศระดับจังหวัด จังหวัดอุดรธานี
![](/assets/portals/6/fileups/zone3/images/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7/209.jpg)
วันที่ 8 ธันวาคม 2566 นางสาวอุษา โทณผลิน ผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตรที่ 3 ได้มอบหมายให้นางสาววิภาวี ศรีทาสร้อย นักวิเคราะห์นโยบายและแผนชำนาญการ และนายธีรวีย์ ศิริภาพงษ์เลิศ เศรษฐกรปฏิบัติการ เข้าร่วมการประชุมกลุ่มย่อยคณะทำงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศระดับจังหวัด จังหวัดอุดรธานี ณ ห้องประชุมโรงแรมเดอปริ้นเซส อุดรธานี เพื่อจัดทำแผนปฏิบัติการปรับตัวต่อผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ โดยมีทีมอาจารย์จากมหาวิทยาลัยขอนแก่น เป็นผู้ดำเนินการระดมความเห็นต่อร่างมาตรการในการลดก๊าซเรือนกระจกของจังหวัดอุดรธานี ในการนี้ สศท.3 ได้เสนอข้อคิดเห็นว่าสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตรมีการจัดทำระบบวิเคราะห์ผลกระทบและเตือนภัยเศรษฐกิจพืชเศรษฐกิจหลักแบบอัตโนมัติ และระบบประกันภัยสภาพอากาศแบบ Parametric เพื่อเป็นข้อมูลในการจัดทำร่างมาตรการในการลดก๊าซเรือนกระจกของจังหวัดอุดรธานีต่อไป