- หน้าแรก
- ข่าวประชาสัมพันธ์
สศท.3 ประชุมคณะกรรมการศูนย์ติดตามและแก้ไขปัญหาภัยพิบัติด้านการเกษตรจังหวัดอุดรธานี ครั้งที่ 1/2567
![](/assets/portals/6/fileups/zone3/images/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7/FB_IMG_1702637600094.jpg)
วันที่ 14 ธันวาคม 2566 นางสาวอุษา โทณผลิน ผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตรที่ 3 มอบหมายให้ นางสาววิภาวี ศรีทาสร้อย ตำแหน่งนักวิเคราะห์นโยบายและแผนชำนาญการ ส่วนสารสนเทศการเกษตร ร่วมประชุมคณะกรรมการศูนย์ติดตามและแก้ไขปัญหาภัยพิบัติด้านการเกษตรจังหวัดอุดรธานี ครั้งที่ 1/2567 ณ ห้องประชุมพระพุทธบาทบัวบก ชั้น 6 อาคาร 2 ศาลากลางจังหวัดอุดรธานี โดยมีนายเอนก รัตน์รองใต้ เกษตรจังหวัดอุดรธานี เป็นประธานการประชุม เพื่อพิจารณา (ร่าง) แผนป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยด้านการเกษตรในช่วงฤดูแล้งจังหวัดอุดรธานี ในการนี้ สศท.3 ได้ประชาสัมพันธ์ “การสร้างระบบประกันภัย เกษตรกรไทย สุขใจถ้วนหน้า” ซึ่งเป็นการประกันภัยรูปแบบใหม่ที่สะท้อนความเสียหายที่เกิดจริง ซึ่งระบบอยู่ระหว่างรอผลการวิจัยเชิงวิทยาศาสตร์ เพื่อจะใช้หลักเกณฑ์ในการกำหนดเบี้ยประกันภัย โดยความร่วมมือระหว่างสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร (สศก.) และสำนักงานการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย (คปภ.) ทั้งนี้มีหัวหน้าส่วนราชการและผู้แทนหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ในจังหวัดอุดรธานีเข้าร่วมประชุมโดยพร้อมเพรียงกัน