- หน้าแรก
- ข่าวประชาสัมพันธ์
สศท. 3 เข้าร่วมประชุมคณะอนุกรรมการพัฒนาการเกษตรและสหกรณ์จังหวัดหนองบัวลำภู
![](/assets/portals/6/fileups/zone3/images/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7/FB_IMG_1669460944512.jpg)
เมื่อวันที่ 24 พฤศจิกายน 2565 เวลา 13.30 น. ณ ห้องประชุมภูพานคำ ศาลากลางจังหวัดหนองบัวลำภู นางสาวอุษา โทณผลิน ผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตรที่ 3 (สศท.3) ได้เข้าร่วมประชุมคณะอนุกรรมการพัฒนาการเกษตรและสหกรณ์จังหวัดหนองบัวลำภู ครั้งที่ 7/2565 ซึ่งมีนายสุวิทย์ จันทร์หวร รองผู้ว่าราชการเป็นประธาน โดยมีเรื่องพิจารณา คือ การให้ความเห็นชอบข้อมูลปฏิทินผลผลิตสินค้าเกษตรรายเดือนระดับจังหวัดประจำปี 2565 (จำนวน 109 ชนิด) นำเสนอโดยนางสาวณัชชา พันธ์เพ็ง เกษตรกรและสหกรณ์จังหวัด โดยข้อมูลที่นำมาแสดง หน่วยงาน กษ. ที่เกี่ยวข้องจะทำการบันทึกแบบออนไลน์ผ่านโปรแกรมการจัดทำระบบปฏิทินผลผลิตสินค้าเกษตร เพื่อการบริหารจัดการความมั่นคงอาหารและโภชนาการ จัดสร้างโดยสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร ซึ่งประธานการประชุมกล่าวชื่นชมข้อมูลที่ได้จากโปรแกรมนี้ สามารถทำให้เห็นภาพรวมในการบริหารจัดการสินค้าที่เป็นอาหารของจังหวัด ได้แก่ ข้อมูลปริมาณการผลิต พื้นที่ เกษตรกร การกระจายการบริโภคผลผลิตภายในและภายนอกจังหวัด การคาดการณ์ผลผลิตได้ชัดเจน นำมาสู่การอภิปรายเพื่อหาทางวางแผนการจัดการสินค้าที่เป็นอาหารในปัจจุบันและอนาคตของที่ประชุม